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1.0 UTANGULIZI 

Serikali ya Awamu ya Sita ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kama ilivyokuwa 

kwa awamu zilizotangulia, ilitimiza wajibu wake wa kufanya Sensa ya Watu na Makazi 

mwaka 2022 (SWM 2022). Sensa zilizotangulia ambazo zilifanyika baada ya 

Muungano wa Tanganyika na Zanzibar mwaka 1964 zilifanyika mwaka 1967, 1978, 

1988, 2002 na 2012. Tarehe rejea kwa ajili ya SWM ya 2022 ilikuwa ni usiku wa tarehe 

22 kuamkia 23 Agosti 2022 na ilifanyika kwa mujibu wa Sheria ya Takwimu Sura Na. 

351 ambayo inaielekeza Serikali kufanya Sensa ya Watu na Makazi kila baada ya 

miaka kumi. Tofauti na Sensa zilizotangulia, Sensa ya mwaka 2022 ni ya kwanza 

kufanyika kidijitali Tanzania katika hatua zote za utekelezaji.  

 

Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 pamoja na taarifa zingine, ilikusanya taarifa 

za kidemografia, shughuli za kiuchumi, hali ya ulemavu, uhamaji/uhamiaji na 

upatikanaji wa huduma za kijamii.  Matokeo ya Sensa huiwezesha Serikali na wadau 

wa maendeleo kusimamia na kutathmini mipango ya maendeleo ya kitaifa, kikanda na 

kimataifa ikiwa ni pamoja na Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa mwaka 2025 na 

Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar wa mwaka 2050; Mpango wa Tatu wa Taifa wa 

Maendeleo wa Miaka Mitano wa 2021/2022 – 2025/26; na Mpango wa Maendeleo wa 

Zanzibar 2021/22 - 2025/26; Mpango wa Maendeleo wa Jumuiya ya Afrika Mashariki 

2050; Mpango wa Maendeleo wa Jumuiya ya Nchi za Kusini mwa Afrika 2050; na 

Ajenda ya Afrika 2063.   

 

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa matokeo muhimu ya viashiria vya msingi kutokana 

na Ripoti ya Takwimu za Msingi za Kidemografia, Kijamii na Kiuchumi za Sensa ya 

Watu na Makazi ya Mwaka 2022 kwa Tanzania, Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar. 

Kila ilipowezekana taarifa za Sensa ya mwaka 2022 zimelinganishwa na za Sensa ya 

Mwaka 2012 ili kuangalia mabadiliko kwa kipindi husika na kupata mwelekeo wa 

viashiria. Viashiria vimetolewa kijinsi kila ilipowezekana.   

 

Mada zilizopo kwenye kijitabu hiki ni pamoja na idadi ya watu; ongezeko la idadi ya 

watu; mgawanyo wa watu kwa umri na jinsi; muundo wa kaya; hali ya ndoa; uraia na 

nyaraka za utambulisho. Mada nyingine ni hali ya uyatima, elimu, shughuli za 

kiuchumi, ulemavu, umiliki wa ardhi, hali ya makazi, umiliki wa vifaa na udhibiti wa 

mazingira; pamoja na upatikanaji na matumizi ya vifaa vya mawasiliano
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Muhtasari wa Matokeo Muhimu ya Takwimu za Msingi za Kidemografia, Kijamii na Kiuchumi; Tanzania, 

SWM 2022  

Kiashiria 
Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar 

Namba Asilimia Namba Asilimia Namba Asilimia 

Idadi, Ongezeko na Mgawanyo wa Idadi ya 

Watu 

            

Idadi ya Watu 61,741,120 100.0 59,851,347 100.0 1,889,773 100.0 

Wanaume  30,053,130 48.7 29,137,638 48.7 915,492 48.4 

Wanawake 31,687,990 51.3 30,713,709 51.3 974,281 51.6 

Kijijini 40,201,425 65.1 39,237,927 65.6 963,498 51.0 

Mjini 21,539,695 34.9 20,613,420 34.4 926,275 49.0 

Wastani wa Kasi ya Ongezeko la Idadi ya Watu 

kwa Mwaka  

(2012 - 2022) 

- 3.2 - 3.2 - 3.7 

Makundi ya Umri na Jinsi 
      

Watoto (Miaka 0 – 4) 9,484,171 15.4 9,207,432 15.4 276,739 14.6 

Wanaume  4,723,359 15.7 4,584,972 15.7 138,387 15.1 

Wanawake 4,760,812 15.0 4,622,460 15.1 138,352 14.2 

Idadi ya Watoto (Miaka 0 – 14) 26,399,988 42.8 25,628,380 42.8 771,608 40.8 

Wanaume  13,193,149 43.9 12,807,157 44.0 385,992 42.2 

Wanawake 13,206,839 41.7 12,821,223 41.7 385,616 39.6 

Idadi ya Watoto (Miaka 0 – 17) 30,257,196 49.0 29,365,234 49.1 891,962 47.2 

Wanaume  15,128,975 50.3 14,684,339 50.4 444,636 48.6 

Wanawake 15,128,221 47.7 14,680,895 47.8 447,326 45.9 

Idadi ya Vijana (Miaka 15 – 24) 11,848,365 19.2 11,463,718 19.2 384,647 20.4 

Wanaume  5,657,379 18.8 5,474,799 18.8 182,580 19.9 

Wanawake 6,190,986 19.5 5,988,919 19.5 202,067 20.7 

Idadi ya Vijana (Miaka 15 – 35) 21,312,411 34.5 20,612,566 34.4 699,845 37.0 

Wanaume  10,159,205 33.8 9,827,426 33.7 331,779 36.2 

Wanawake 11,153,206 35.2 10,785,140 35.1 368,066 37.8 

Wanawake wenye Umri wa Kuzaa (Miaka 15 - 49) 14,992,288 47.3 14,501,431 47.2 490,857 50.4 

Nguvu Kazi (Miaka 15 - 64) 33,000,224 53.4 31,936,653 53.4 1,063,571 56.3 

Wanaume  15,828,450 52.7 15,323,862 52.6 504,588 55.1 

Wanawake 17,171,774 54.2 16,612,791 54.1 558,983 57.4 
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Kiashiria 
Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar 

Namba Asilimia Namba Asilimia Namba Asilimia 

Idadi ya Wazee (Miaka 60+) 3,491,983 5.7 3,406,465 5.7 85,518 4.5 

Wanaume  1,586,759 5.3 1,546,222 5.3 40,537 4.4 

Wanawake 1,905,224 6.0 1,860,243 6.1 44,981 4.6 

Idadi ya Wazee (Miaka 65+) 2,340,908 3.8 2,286,314 3.8 54,594 2.9 

Wanaume  1,031,531 3.4 1,006,619 3.5 24,912 2.7 

Wanawake 1,309,377 4.1 1,279,695 4.2 29,682 3.0 

Muundo wa Kaya 
      

Idadi ya Kaya Binafsi 14,152,803 100.0 13,776,975 100.0 375,828 100.0 

Kijijini 8,547,333 60.4 8,355,992 60.7 191,341 50.9 

Mjini 5,605,470 39.6 5,420,983 39.3 184,487 49.1 

Kaya Zinazoongozwa na Wanaume 9,088,599 64.2 8,828,073 64.1 260,526 69.3 

Kaya Zinazoongozwa na Wanawake 5,064,204 35.8 4,948,902 35.9 115,302 30.7 

Wastani wa Watu katika Kaya1 - 4.3 - 4.3 - 4.9 

 Zinazoongozwa na Wanaume  - 4.4 - 4.4 - 5.0 

Zinazoongozwa na Wanawake  - 4.0 - 4.0 - 4.8 

Hali ya Ndoa (Miaka 15 na zaidi) 
      

Hawajawahi Kuoa au Kuolewa 11,644,757 32.9 11,239,622 32.8 405,135 36.2 

Waliooa au Kuolewa 18,168,489 51.4 17,563,702 51.3 604,787 54.1 

Wanaishi Pamoja 1,928,364 5.5 1,920,758 5.6 7,606 0.7 

Wametengana 631,491 1.8 626,732 1.8 4,759 0.4 

Wameachana 1,291,438 3.7 1,228,869 3.6 62,569 5.6 

Wajane 1,676,592 4.7 1,643,283 4.8 33,309 3.0 

Wastani wa Umri wa Kuoa au Kuolewa kwa 

mara ya Kwanza2 

      

Wanaume 26.4 - 26.3 - 27.8 - 

Wanawake  22.1 - 22.1 - 23.7 - 

Nyaraka za Kitaifa za Utambulisho na Uraia  
      

 
 

1 Namba hizi ni wastani na sio asilimia 

2 Wastani wa umri na sio asilimia 
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Kiashiria 
Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar 

Namba Asilimia Namba Asilimia Namba Asilimia 

Usajili wa Vizazi       

Watu wenye Vyeti vya Kuzaliwa 17,466,823 28.8 16,074,723 27.3 13.92,100 75.1 

Watu wenye Tangazo la Kizazi 1,862,537 3.1 1,782,330 3.0 80,207 4.3 

Uraia 
      

Watanzania 61,457,853 99.5 59,575,361 99.5 1,882,492 99.6 

Wasio Watanzania 283,267 0.5 275,986 0.5 7,281 0.4 

Hali ya Uyatima  
      

Yatima (Miaka 0 - 17) 3,133,199 10.4 3,076,633 10.5 56,566 6.3 

Kujua Kusoma na Kuandika, Kuhesabu na 

Elimu  

      

Kiwango cha Wanaojua Kusoma na Kuandika 

(Miaka 15 na zaidi) 

29,336,514 83.0 28,323,159 82.8 1,013,355 90.6 

Kiwango cha Wanaojua Kusoma na Kuandika kwa 

Vijana (Miaka15 - 24) 

10,458,013 88.3 10,087,291 88.0 370,722 96.4 

Kiwango cha Wanaojua Kusoma na Kuandika kwa 

Vijana (Miaka15 - 35) 

18,694,762 87.7 18,026,390 87.5 668,372 95.5 

Kiwango Halisi cha Uandikishaji Shule za Msingi 

(Miaka 7 – 13) 

9,733,049 83.3 9,400,610 82.9 332,439 96.9 

Kiwango cha Uandikishaji Shule za Msingi (Bila ya 

Kujali Umri) 

14,400,341 123.2 13,888,071 122.4 512,270 149.4 

Kiwango cha Kujua Kuhesabu (Numeracy Rate) 29,206,469 84.7 28,223,190 84.5 983,279 90.6 

Kiwango cha Juu cha Elimu Kilichofikiwa (Miaka 4 

na Zaidi)  

      

Jumla  26,170,109 100.0 25,325,105 100.0 845,002 100.0 

Elimu ya Msingi 18,739,101 67.9 18,480,477 69.2 258,624 30.6 

Mafunzo Baada ya Elimu ya Msingi 60,613 0.2 60,035 0.2 578 0.1 

Elimu ya Sekondari 5,455,805 19.8 5,218,386 19.6 511,403 60.5 

Mafunzo Baada ya Elimu ya Sekondari 250,795 0.9 247,056 0.9 3,739 0.4 

Chuo Kikuu na Vyuo Vingine Vinavyolingana 1,389,809 5.0 1,319,151 4.9 70,658 8.4 

Shughuli za Kiuchumi 
      

Jumla 24,695,842 100.0 23,986,730 100.0 709,112 100.0 

Wabunge, Watawala na Mameneja 148,340 0.6 132,561 0.6 15,779 2.2 

Wataalamu 536,909 2.2 501,513 2.1 35,396 5.0 
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Kiashiria 
Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar 

Namba Asilimia Namba Asilimia Namba Asilimia 

Mafundi na Wataalam Washiriki 1,100,951 4.5 1,047,869 4.4 53,082 7.5 

Makarani 130,585 0.5 120,074 0.5 10,511 1.5 

Watoa Huduma na Wauzaji Maduka 1,600,236 6.5 1,514,183 6.3 86,053 12.1 

Wanaofanya Shughuli za Kilimo na Uvuvi 10,673,599 43.2 10,501,954 43.8 171,645 24.2 

Wafanyakazi wa Kazi za Mikono na Wanaofanana 

nao 

4,870,084 19.7 4,735,058 19.7 135,026 19.0 

Waunganishaji na Waendeshaji wa Mashine 

kwenye viwanda 

286,692 1.2 278,845 1.2 7,847 1.1 

Kazi za Kawaida Zisizo na Ujuzi 5,348,442 21.7 5,154,669 21.5 193,773 27.3 

Ulemavu 
      

Kiwango cha Ulemavu 5,347,397 11.2 5,180,095 11.2 167,302 11.4 

Aina ya Ulemavu 
      

Albino 74,273 0.12 71,631 0.12 2,642 0.14 

Kuona 1,447,853 3.0 1,394,512 3.0 53,341 3.6 

Kusikia 539,186 1.1 518,846 1.1 20,340 1.4 

Kutembea 876,290 1.8 856,476 1.9 19,814 1.3 

Kukumbuka 301,663 0.6 294,133 0.6 7,530 0.5 

Kujihudumia 156,211 0.3 132,531 0.3 2,980 0.2 

Kuwasiliana 291,185 0.6 285,877 0.6 5,308 0.4 

Ulemavu Mwingine 1,755,709 3.7 1,697,720 3.7 57,989 3.9 

Hali ya Makazi, Umiliki wa Vifaa na Udhibiti wa 

Mazingira   

      

Hali ya Umiliki (Jengo Kuu) 
      

Linamilikiwa na Kaya 9,199,208 65.0 8,930,979 64.8 268,229 71.4 

Kuishi Bila Kulipa Kodi 831,895 5.9 787,589 5.7 44,306 11.8 

Imepangishwa Binafsi 2,829,001 20.0 2,786,034 20.2 42,967 11.4 

Kupangishiwa na Mwajiri 382,916 2.7 377,833 2.7 5,083 1.4 

Kupangishiwa na Serikali kwa Kodi nafuu 424,960 3.0 417,329 3.0 7,631 2.0 

Inamilikiwa na Mwajiri – Bila Malipo 275,474 1.9 271,347 2.0 4,127 1.1 

Inamilikiwa na Mwajiri – Kwa Malipo nafuu 209,349 1.5 205,864 1.5 3,485 0.9 

Vifaa Vilivyotumika Kuezekea 
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Kiashiria 
Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar 

Namba Asilimia Namba Asilimia Namba Asilimia 

Mabati 12,005,537 84.8 11,657,933 84.6 347,604 92.5 

Majani au Makuti 1,639,904 11.6 1,618,376 11.7 21,528 5.7 

Matope na Majani 343,736 2.4 343,135 2.5 601 0.2 

Aina Nyingine 163,626 1.2 157,531 1.1 6,095.0 1.6 

Vifaa Vilivyotumika Kusakafia 
      

Saruji 6,953,852 49.1 6,668,320 48.4 285,532 76.0 

Udongo 5,853,301 41.4 5,809,497 42.2 43,804 11.7 

Vigae/Tailizi 1,044,625 7.4 1,001,503 7.3 43,122 11.5 

Aina Nyingine 301,025 2.3 297,655 2.3 3,370 0.8 

Vifaa Vilivyotumika Kujengea Kuta 
      

Matofali ya Saruji 3,978,510 28.1 3,689,564 26.8 288,946 76.9 

Matofali ya Udongo ya Kuchoma 4,878,014 34.5 4,876,451 35.4 1,563 0.4 

Matofali ya Udongo yasiyo ya Kuchoma 2,618,579 18.5 2,612,788 19.0 5,791 1.5 

Mianzi/Miti na Udongo 2,218,644 15.7 2,175,860 15.8 42,784 11.4 

Mawe 169,114 1.2 135,031 1.0 34,083 9.1 

Aina Nyingine 289,942 2.1 287,281 2.1 2,661 0.7 

Chanzo Kikuu cha Nishati ya Kuangazia 
      

Umeme (TANESCO/ZECO) 5,295,412 37.4 5,043,801 36.6 251,611 66.9 

Umeme wa Mionzi ya Jua 4,592,359 32.4 4,573,584 33.2 18,775 5.0 

Mafuta ya Taa 559,550 4.0 482,194 3.5 77,356.0 20.6 

Aina Nyingine 3,705,482 26.2 3,677,396 26.7 28,086 7.5 

Chanzo Kikuu cha Nishati ya Kupikia 
      

Kuni 7,885,115 55.7 7,709,031 56.0 176,084 46.9 

Mkaa 3,667,039 25.9 3,558,380 25.8 108,659 28.9 

Mafuta ya Taa  71,288 0.5 65,095 0.5 6,193 1.6 

Umeme 604,051 4.3 575,982 4.2 28,069 7.5 

Gesi 1,315,037 9.3 1,266,844 9.2 48,193 12.8 

Aina Nyingine  610,273 4.3 601,643 4.4 8,630 2.3 

Chanzo Kikuu cha Maji ya Kunywa 
      

Maji ya Bomba/Mfereji 7,200,680 50.9 6,919,926 50.2 280,754 74.7 
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Kiashiria 
Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar 

Namba Asilimia Namba Asilimia Namba Asilimia 

Vyanzo Vingine Vilivyohifadhiwa 2,718,642 19.2 2,651,465 19.3 67,177 17.9 

Vyanzo Visivyohifadhiwa 4,233,481 29.9 4,205,584 30.5 27,897 7.4 

Aina ya Choo 
      

Choo cha Kuvuta  4,921,712 34.8 4,700,459 34.1 221,253 58.9 

Choo cha Shimo Kilichoboreshwa (VIP) 1,012,866 7.2 974,087 7.1 38,779 10.3 

Choo cha Shimo 7,364,853 52.0 7,281,733 52.9 83,120.0 22.1 

Aina Nyingine ya Choo 64,967 0.5 64,294 0.5 673 0.2 

Hakuna Choo 788,405 5.6 756,402 5.5 32,003 8.5 

Aina ya Utupaji Taka 
      

Zinakusanywa na Kampuni / Mamlaka 3,501,041 24.7 3,347,772 24.3 153,269 40.8 

Zinachomwa 5,672,185 40.1 5,575,075 40.5 97,110 25.8 

Zinatupwa pembezoni mwa Barabara 69,409 0.5 67,618 0.5 1,791.0 0.5 

Zinafukiwa/Kutupwa kwenye Shimo 2,898,583 20.5 2,874,416 20.9 24,167 6.4 

Sehemu nyingine (Porini, Sehemu za Wazi) 2,011,585 14.2 1,912,094 13.9 99,491 26.5 

 Umiliki wa Mali (Assets) 
      

Jembe la Mkono 7,790,461 55.0 7,637,583 55.4 152,878.0 40.7 

Ardhi/Shamba 8,929,153 63.1 8,761,355 63.6 167,798 44.6 

Nyumba  9,133,020 64.5 8,865,242 64.3 267,778 71.3 

Baiskeli 3,014,581 21.3 2,900,736 21.1 113,845 30.3 

Pikipiki/Vespa 1,147,195 8.1 1,093,775 7.9 53,420.0 14.2 

Trekta la Mkono (Power tiller) 42,333 0.3 41,576 0.3 757 0.2 

Nyaraka za Utambulisho wa Kitaifa 
      

Mfuko wa Bima ya Afya ya Taifa/Mfuko wa Bima 

ya Afya ya Jamii (NHIF/CHIF) 

4,230,573 7.0 4,125,988 7.0 104,585 5.6 

Aina nyingine ya Bima ya Afya 735,407 1.2 691,294 1.2 44,113 2.4 

Kitambulisho cha Taifa 7,133,230 23.3 6,579,831 22.2 553,399 57.3 

Namba ya Kitambulisho cha Taifa  4,119,156 13.4 4,080,447 13.7 38,709 4.0 

Kitambulisho cha Mzanzibar Mkaazi 575,598 1.9 18,607 0.1 556,991 57.6 

Leseni ya Udereva 1,399,993 4.6 1,298,607 4.4 101,386 10.6 

Kadi ya Mpiga Kura 19,446,522 63.4 18,909,754 63.7 536,768 55.5 

Pasi ya Kusafiia  637,325 1.1 562,058 1.0 75,267 4.1 
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Muhtasari wa Matokeo Muhimu kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022 

Mkoa 

Idadi ya Watu Asilimia ya 
Kaya 

Zinazoongozwa 
na Wanawake  

Asilimia 
ya 

Wajane 

Asilimia 
ya Watu 

wenye 
Vyeti vya 
Kuzaliwa   

Asilimia 
ya 

Watoto 
Yatima 

Asilimia 
ya Watu 
Wazima 

Wanaojua 
Kusoma 

na 
Kuandika 

Uandikishaji 
Halisi Shule 

za Msingi 

Kiwango 
cha 

Ulemavu 

Asilimia ya 
Kaya 

Zinazotumia 
Nishati ya 

Umeme 
Kuangazia 

Asilimia ya 
Kaya 

Zinazotumia 
Maji ya 
Bomba 

Asilimia 
ya Kaya 

Zisizo 
na 

Vyoo 

Jumla  Wanaume Wanawake 

Tanzania 61,741,120 30,053,130 31,687,990 35.8 4.7 28.8 10.4 83.0 83.3 11.2 37.4 50.9 5.6 

      
 

  
 

    

Tanzania Bara 59,851,347 29,137,638 30,713,709 35.9 4.8 27.3 10.5 82.8 82.9 11.2 36.6 50.2 5.5 

Dodoma 3,085,625 1,512,760 1,572,865 35.4 5.5 26.8 8.4 76.3 77.4 12.3 28.9 58.2 5.3 

Arusha 2,356,255 1,125,616 1,230,639 40.7 4.1 35.7 9.6 84.8 85.0 9.8 52.3 79.7 15.3 

Kilimanjaro 1,861,934 907,636 954,298 37.5 6.9 38.8 8.7 94.2 96.4 15.3 63.1 86.6 2.4 

Tanga 2,615,597 1,275,665 1,339,932 35.6 6.0 26.2 8.5 83.0 86.2 10.4 33.5 49.5 7.3 

Morogoro 3,197,104 1,579,869 1,617,235 32.6 4.8 25.6 10.1 82.1 81.9 12.1 33.4 54.1 4.2 

Pwani 2,024,947 998,616 1,026,331 34.2 4.3 32.0 9.7 86.4 89.8 11.4 41.9 54.9 4.6 

Dar es Salaam 5,383,728 2,600,018 2,783,710 33.9 3.3 52.3 8.6 97.5 96.8 11.2 86.0 79.5 0.2 

Lindi 1,194,028 582,120 611,908 34.8 4.0 25.0 10.4 77.6 83.1 14.4 18.8 45.6 5.0 

Mtwara 1,634,947 776,782 858,165 36.6 3.8 27.0 9.3 78.0 89.8 14.5 16.6 39.6 2.7 

Ruvuma 1,848,794 902,298 946,496 30.7 4.1 20.9 9.3 86.6 88.1 10.9 24.8 51.5 1.4 

Iringa 1,192,728 574,313 618,415 39.2 7.4 39.7 11.4 89.5 94.1 10.9 43.1 57.3 1.2 

Mbeya 2,343,754 1,123,828 1,219,926 37.2 6.8 32.5 11.3 87.9 85.8 11.2 44.7 62.0 2.7 

Singida 2,008,058 995,703 1,012,355 35.7 5.4 24.3 9.2 79.4 78.3 11.3 21.2 32.5 7.9 

Tabora 3,391,679 1,661,171 1,730,508 35.0 4.0 15.1 11.6 68.0 63.4 9 20.2 22.1 13.6 

Rukwa 1,540,519 743,119 797,400 35.3 4.5 13.6 10.0 74.1 72.1 9.3 19.5 37.0 3.8 

Kigoma 2,470,967 1,186,833 1,284,134 35.8 5.0 11.5 18.8 76.7 81.6 11.4 17.7 32.8 3.4 

Shinyanga 2,241,299 1,102,879 1,138,420 36.5 3.9 24.8 10.2 77.3 77.5 8.8 25.9 44.1 8.3 

Kagera 2,989,299 1,459,280 1,530,019 33.9 5.4 14.3 10.5 80.1 83.5 12.8 21.3 28.6 2.5 

Mwanza 3,699,872 1,802,183 1,897,689 38.7 4.4 24.0 10.2 85.6 89.1 11.8 37.7 51.0 3.9 
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Mkoa 

Idadi ya Watu Asilimia ya 
Kaya 

Zinazoongozwa 
na Wanawake  

Asilimia 
ya 

Wajane 

Asilimia 
ya Watu 

wenye 
Vyeti vya 
Kuzaliwa   

Asilimia 
ya 

Watoto 
Yatima 

Asilimia 
ya Watu 
Wazima 

Wanaojua 
Kusoma 

na 
Kuandika 

Uandikishaji 
Halisi Shule 

za Msingi 

Kiwango 
cha 

Ulemavu 

Asilimia ya 
Kaya 

Zinazotumia 
Nishati ya 

Umeme 
Kuangazia 

Asilimia ya 
Kaya 

Zinazotumia 
Maji ya 
Bomba 

Asilimia 
ya Kaya 

Zisizo 
na 

Vyoo 

Jumla  Wanaume Wanawake 

Mara 2,372,015 1,139,511 1,232,504 42.3 6.4 31.4 12.6 85.9 91.2 12.1 26.1 25.3 15.3 

Manyara 1,892,502 954,879 937,623 35.2 3.9 23.2 9.7 78.2 78.5 9.7 23.1 47.9 17.3 

Njombe 889,946 420,533 469,413 39.5 7.5 35.1 10.6 90.0 95.5 10.7 35.9 62.4 0.4 

Katavi 1,152,958 569,902 583,056 31.0 3.6 11.5 12.2 70.4 64.6 9.9 20.3 34.7 7.0 

Simiyu 2,140,497 1,034,681 1,105,816 42.5 5.0 22.3 10.5 75.0 76.0 9.1 15.9 34.9 9.1 

Geita 2,977,608 1,463,764 1,513,844 35.4 3.7 25.9 10.5 77.0 80.3 10.2 19.9 18.3 5.2 

Songwe 1,344,687 643,679 701,008 36.2 5.5 27.7 9.6 81.0 81.0 10.5 28.1 28.1 2.9 

Tanzania Zanzibar 1,889,773 915,492 974,281 30.7 3.0 75.1 6.4 90.6 96.9 11.4 66.9 74.7 8.5 

Kaskazini Unguja 257,290 126,341 130,949 29.0 3.2 70.9 6.3 85.4 96.2 10.3 44.2 75.4 8.7 

Kusini Unguja 195,873 98,367 97,506 29.2 2.5 74.0 6.9 93.9 97.8 11.6 54.0 67.3 5.5 

Mjini Magharibi 893,169 427,927 465,242 29.8 2.7 81.1 6.2 96.2 98.2 10.8 88.9 73.5 0.3 

Kaskazini Pemba 272,091 131,484 140,607 33.8 3.9 64.6 6.4 77.2 93.9 13.2 39.8 74.9 30.9 

Kusini Pemba 271,350 131,373 139,977 34.2 3.4 70.6 6.4 85.2 96.7 12.1 48.8 85.5 19.8 
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2.0 Idadi na Ongezeko la Watu  

2.1 Idadi ya Watu 

Matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 (SWM 2022) yanaonesha 

kuwa idadi ya watu Tanzania ni 61,741,120. Kati ya hao, wanaume ni 30,053,130 

(48.7%) na wanawake ni 31,687,990 (51.3%). Asilimia 96.9 ya watu wote Tanzania 

wanaishi Tanzania Bara na asilimia 3.1 wanaishi Tanzania Zanzibar. 

 

Idadi ya Watu Tanzania imeongezeka kwa asilimia 37.4 kutoka watu 44,928,923 

mwaka 2012 hadi kufikia watu 61,741,120 mwaka 2022 ikilinganishwa na ongezeko 

la asilimia 30.4 katika kipindi cha mwaka 2002 mpaka 2012. Hali hii ya ongezeko 

inaonekana pia Tanzania Bara. Tanzania Zanzibar imekuwa na ongezeko kubwa la 

idadi ya watu kutoka asilimia 32.8 katika kipindi cha 2002 - 2012 hadi kufikia asilimia 

45.0 katika kipindi cha 2012 - 2022.   

2.2 Kasi ya Ongezeko la Idadi ya Watu 

Idadi ya watu Tanzania imeongezeka kwa wastani wa asilimia 3.2 kwa mwaka, kati ya 

mwaka 2012 na 2022. Kwa kasi hii ya ongezeko, idadi ya watu Tanzania inatarajiwa 

kuwa mara mbili ya idadi iliyopo sasa katika kipindi cha miaka 22 ijayo, yaani ifikapo 

mwaka 2044. Wastani wa kasi ya ongezeko la idadi ya watu kwa mwaka imeongezeka 

kutoka asilimia 2.7 katika kipindi cha 2002-2012 hadi kufikia asilimia 3.2 kwa kipindi 

cha 2012-2022.  

 

Wastani wa Kasi ya Ongezeko la Idadi ya Watu kwa Mwaka kwa Vipindi vya Sensa; Tanzania, SWM,  

1967–2022 
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Wastani wa kasi ya ongezeko la idadi wa watu kwa mwaka katika kipindi cha 2012-

2022 inatofautiana kati ya mkoa mmoja na mwingine. Mkoa wenye kasi ndogo ya 

ongezeko la idadi ya watu ni Kilimanjaro (1.3 %) na mkoa wenye kasi kubwa ya 

ongezeko ni Katavi (7.1%). Mikoa 13 ina kasi kubwa ya ongezeko la idadi ya watu kwa 

mwaka zaidi ya wastani wa kitaifa (3.2%).  

 

Wastani wa Kasi ya Ongezeko la Idadi wa Watu kwa Mwaka kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2012 - 2022  

 

 

3.2 

3.2 

3.7 

1.3 

1.5 

2.0 

2.1 

2.4 

2.4 

2.5 

2.5 

2.5 

2.8 

2.9 

2.9 

3.0 

3.0 

3.1 

3.2 

3.2 

3.2 

3.3 

3.3 

3.7 

3.8 

3.8 

3.9 

3.9 

4.1 

4.3 

5.3 

5.4 

6.1 

7.1 

 Tanzania

Tanzania Bara

Tanzania Zanzibar

Kilimanjaro

Kigoma

Kagera

Dar es Salaam

Iringa

Njombe

Tanga

Mtwara

Kaskazini Pemba

Manyara

Ruvuma

Mwanza

Simiyu

Songwe

Mara

Lindi

Mbeya

Kaskazini Unguja

Arusha

Kusini Pemba

Morogoro

Singida

Shinyanga

Dodoma

Tabora

Mjini Magharibi

Rukwa

Kusini Unguja

Geita

Pwani

Katavi



11 
 

 3.0 Idadi ya Kaya 

Matokeo ya SWM 2022 yanaonesha kuwa Tanzania ina kaya binafsi 14,152,803. Kati 

ya hizo, kaya 13,776,975 (97.3%) zipo Tanzania Bara na 378,828 (2.7%) zipo 

Tanzania Zanzibar. Idadi ya kaya Tanzania imeongezeka kutoka 9,362,758 mwaka 

2012 hadi 14,152,803 mwaka 2022, ikiwa ni ongezeko la kaya 4,790,045 (51.2%). 

Kati ya kaya zote binafsi nchini, asilimia 64.2 zinaongozwa na wanaume na asilimia 

35.8 zinaongozwa na wanawake. Asilimia ya kaya zinazoongozwa na wanawake 

Tanzania Bara ni kubwa (35.9%) ikilinganishwa na Tanzania Zanzibar (30.7%). 

Kiwango hiki cha kaya zinazoongozwa na wanawake kimeongezeka kidogo kutoka 

asilimia 33.4 mwaka 2012 hadi asilimia 35.8 mwaka 2022.  

Asilimia ya Kaya Zinazoongozwa na  Wanawake; Tanzania, SWM 2012 na 2022 

Mkoa wa Simiyu kwa Tanzania Bara, una kiwango kikubwa zaidi cha kaya 

zinazoongozwa na wanawake (42.5%) na Mkoa wa Ruvuma una kiwango kidogo zaidi 

(30.7%). Kwa Tanzania Zanzibar, kiwango cha kaya zinazoongozwa na wanawake ni 

kutoka asilimia 29.0 kwa Mkoa wa Kaskazini Unguja hadi asilimia 34.2 Mkoa wa Kusini 

Pemba. 
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Asilimia ya Kaya Zinazoongozwa na Wanawake kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022 
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4.0 Idadi ya Watu katika Kaya 

Wastani wa idadi ya watu katika kaya umepungua kutoka watu 4.8 mwaka 2012 hadi 

watu 4.3 mwaka 2022 kwa Tanzania na Tanzania Bara. Kwa Tanzania Zanzibar, 

wastani wa idadi ya watu katika kaya umepungua kutoka watu 5.1 mwaka 2012 hadi 

watu 4.9 mwaka 2022. Wastani wa idadi ya watu katika kaya unatofautiana kimkoa 

kutoka watu 3.3 kwa Mkoa wa Mtwara hadi watu 6.7 kwa Mkoa wa Simiyu. 

Wastani wa Idadi ya Watu katika Kaya kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022 
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5.0  Hali ya Ndoa  

Matokeo ya Sensa 2022 yanaonesha kuwa, asilimia 51.4 ya watu wenye umri wa 

miaka 15 na zaidi Tanzania wameoa au kuolewa na asilimia 5.5 wanaishi pamoja. 

Asilimia ya wanawake walioolewa au kuishi pamoja ni kubwa (52.4%) ikilinganishwa 

na wanaume waliooa au kuishi pamoja (50.3%).  Takriban asilimia tano (4.7%) ya watu 

wenye umri wa miaka 15 na zaidi ni wajane, ambapo asilimia ya wajane ni kubwa 

(7.9%) ikilinganishwa na ya wagane (1.3%). 

Asilimia ya Mgawanyo wa Watu wenye Umri wa Miaka 15 na Zaidi kwa Hali ya Ndoa; Tanzania, SWM 2022 

 

Matokeo yanaonesha kuwa asilimia ya watu waliooa au kuolewa (51.4%) 

haikubadilika sana ikilinganishwa na sensa ya mwaka 2012 (51.1%). Asilimia ya watu 

walioachana imeongezeka kutoka asilimia 0.9 mwaka 2012 mpaka asilimia 3.7 mwaka 

2022, na asilimia ya wajane imeongezeka kutoka 3.1 mpaka 4.7 katika kipindi cha 

miaka kumi iliyopita.  
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Asilimia ya Mgawanyo wa Watu wenye Umri wa Miaka 15 na Zaidi kwa Hali ya Ndoa; Tanzania, SWM 2012 

na 2022  

 

5.1 Wastani wa Umri wa Kuoa au Kuolewa kwa Mara ya Kwanza 

Matokeo ya SWM 2022, yanaonesha kuwa umri wa wastani wa kuoa au kuolewa kwa 

mara ya kwanza ni miaka 24.1, ambapo wanawake wanaolewa wakiwa na wastani    

wa miaka 22.1 na wanaume wanaoa wakiwa na wastani wa miaka 26.4. Matokeo 

yanaonesha wastani wa umri wa kuolewa kwa wanawake kwa mara ya kwanza 

umepungua kidogo kutoka miaka 22.3 mwaka 2012 hadi miaka 22.1 mwaka 2022 

ambapo wastani wa umri wa kuoa umeongezeka kutoka miaka 25.8 kwa mwaka 2012 

hadi miaka 26.4 mwaka 2022.  

Wastani wa Umri wa Kuoa au Kuolewa kwa Mara ya Kwanza kwa Jinsi; Tanzania, SWM 2012 na 2022  
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Wastani wa umri wa kuoa au kuolewa kwa mara ya kwanza unatofautiana kimkoa.  

Mkoa wenye wastani mkubwa wa umri wa kuoa/kuolewa kwa mara ya kwanza ni Mkoa 

wa Dar es Salaam (miaka 29.2 kwa wanaume na miaka 25.7 kwa wanawake), 

ukifuatiwa na Mkoa wa Kilimanjaro (wanaume miaka 29.0 na miaka 24.5 kwa 

wanawake). Mikoa yenye wastani mdogo wa umri wa kuolewa kwa mara ya kwanza 

ni Mkoa wa Katavi (miaka 21.8) na wastani mdogo wa umri wa kuoa ni Mkoa wa 

Rukwa (miaka 22.0). 

Wastani wa Umri wa Kuoa au Kuolewa kwa Mara ya Kwanza kwa Jinsi na Mkoa; Tanzania, SWM 2012 na 

2022  
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6.0 Vyeti vya Kuzaliwa 

Matokeo ya Sensa 2022 yanaonesha kuwa asilimia 28.8 ya watu wote Tanzania wana 

vyeti vya kuzaliwa, ambapo asilimia 3.1 walikuwa na tangazo la kizazi. Asilimia ya 

watu wenye vyeti vya kuzaliwa ni kubwa (75.1%) kwa Tanzania Zanzibar 

ikilinganishwa na Tanzania Bara (27.3%). Aidha, asilimia 4.3 ya watu Tanzania 

Zanzibar wana tangazo la kizazi ikilinganishwa na asilimia 3.0 kwa Tanzania Bara. 

 Asilimia ya Mgawanyo wa Watu kwa Hali ya Umiliki wa Vyeti vya Kuzaliwa; Tanzania, SWM 2022 

 

Mikoa ya Tanzania Zanzibar ina asilimia kubwa ya watu wenye vyeti vya kuzaliwa 

ikilinganishwa na Tanzania Bara. Kwa Tanzania Zanzibar, mkoa wenye asilimia 

kubwa ya watu wenye vyeti vya kuzaliwa ni Mjini Magharibi (81.1%) ambapo Mkoa 

Kaskazini Pemba una kiwango cha chini (64.6%). Kwa Tanzania Bara, mkoa wenye 

asilimia kubwa ya watu wenye vyeti vya kuzaliwa ni Dar es Salaam (52.3%) na mikoa 

yenye kiwango cha chini ni Katavi na Kigoma (11.5% kila mmoja). 
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Asilimia ya Watu Wenye Vyeti vya Kuzaliwa kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022  
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7.0 Vitambulisho vya Taifa 

Asilimia 23.3 ya watu wenye umri wa miaka 18 na zaidi Tanzania wana vitambulisho 

vya taifa ambapo asilimia 13.4 wana namba za kitambulisho cha taifa pekee na 

asilimia 63.4 wana kitambulisho cha mpiga kura. Tanzania Bara ina asilimia 22.2 ya 

watu wenye kitambulisho cha taifa na asilimia 13.7 wana namba za kitambulisho cha 

taifa na asilimia 63.7 wana kitambulisho cha mpiga kura . Kwa Tanzania Zanzibar, 

zaidi ya nusu (57.3%) ya watu wana kitambulisho cha taifa ambapo asilimia 4.0 wana 

namba za kitambulisho cha taifa na asilimia 55.5 wana kitambulisho cha mpiga kura. 

Aidha, asilimia 57.6 ya watu Tanzania Zanzibar wana vitambulisho vya Mzanzibar 

Mkaazi. 

Asilimia ya Watu Wanaomiliki Vitambulisho vya Taifa; Tanzania, SWM 2022  
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8.0 Bima ya Afya 

Asilimia saba ya watu Tanzania wana bima ya afya kutoka Mfuko wa Taifa wa Bima 

ya Afya (NHIF) au Mfuko wa Bima ya Afya ya Jamii (CHIF) na asilimia 1.2 wana bima 

ya afya kutoka kwenye taasisi nyingine zinazotoa huduma hiyo. Kwa Tanzania Bara, 

asilimia 7.0 ya watu wana bima ya afya kutoka Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) 

au Mfuko wa Bima ya Afya ya Jamii (CHIF) ambapo kwa Tanzania Zanzibar ni asilimia 

5.6. 

Mkoa wa Dar es Salaam kwa Tanzania Bara una asilimia kubwa (14.8%) ya watu 

wenye bima ya NHIF/CHIF ukifuatiwa na Mkoa wa Kilimanjaro (12.2%). Kwa Tanzania 

Zanzibar, Mkoa wa Mjini Magharibi una asilimia kubwa (8.4%) ukifuatiwa na Mkoa wa 

Kusini Unguja (4.5%). 
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Asilimia ya Watu Wenye Bima ya Afya ya Taifa (NHIF/CHIF) kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022  
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Asilimia ya Watu Wenye Miaka 60 na Zaidi Walio na Kadi ya Matibabu kwa Wazee; Tanzania, SWM 2022 

 

9.0 Hali ya Uyatima 

Matokeo yanaonesha kuwa asilimia 10.4 ya watoto chini ya miaka 18 Tanzania ni 

yatima. Kati yao, asilimia 5.2 wamefiwa na baba peke yake, 1.8 wamefiwa na mama 

peke yake, na asilimia 3.4 wamefiwa na wazazi wote wawili. Asilimia ya watoto yatima 

ni kubwa Tanzania Bara (10.5%) ikilinganishwa na Tanzania Zanzibar (6.4%).  

Hali ya Uyatima; Tanzania, SWM 2022  
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Matokeo yanaonesha kuwa, asilimia 83.0 ya watu wenye umri wa miaka 15 na zaidi 
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Tanzania Bara ni karibu sawa na kile cha Tanzania. Hata hivyo, kiwango cha kujua 
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cha Tanzania Bara (82.8%). Kiwango cha kujua kusoma na kuandika ni kikubwa 

(86.8%) kwa wanaume ikilinganishwa na wanawake (79.5%). 

Kiwango cha Kujua Kusoma na Kuandika kwa Watu  Wazima (Miaka 15 na Zaidi) kwa Jinsi; Tanzania, SWM 
2022 

 

Kiwango cha kujua kusoma na kuandika kwa watu wazima kimeongezeka kutoka 

asilimia 78.1 mwaka   2012 hadi asilimia 83.0 mwaka 2022. Hali kama hii imeonekana 

kwa wanaume na wanawake.  

Kiwango cha Kujua Kusoma na Kuandika kwa Watu wazima (Miaka 15 na Zaidi) kwa Jinsi; Tanzania, SWMT 
2012 na 2022 

 

Kiwango cha kujua kusoma na kuandika kwa watu wazima kinatofautiana kimkoa 

kutoka asilimia 68.0 kwa Mkoa wa Tabora hadi asilimia 97.5 kwa Mkoa wa Dar es 
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asilimia 90 ni Mjini Magharibi (96.2%), Kilimanjaro (94.2%) na Kusini Unguja (93.9%). 

Mikoa mingine yenye kiwango kidogo cha kujua kusoma na kuandika ni Katavi 

(70.4%), Rukwa (74.1%) na Simiyu (75.0%).  

83.0 82.8

90.6

86.8 86.6

92.9

79.5 79.2

88.5

Tanzania Tanzania Bara Tanzania Zanzibar

Jumla Wanaume Wanawake

78.1
83.083.4

86.8

73.3
79.5

2012 2022

Jumla Wanaume Wanawake



24 
 

Kiwango cha Kujua Kusoma na Kuandika kwa Watu Wazima (Miaka 15 na Zaidi)  kwa Mkoa; Tanzania, SWM 
2022 
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11.0 Kiwango Halisi cha Uandikishaji  

Kiwango Halisi cha Uandikishaji (Net Enrolment Rate) katika shule za msingi Tanzania 

ni asilimia 83.3; kiwango hiki ni kikubwa kwa wanawake (85.4 %) ikilinganishwa na 

wanaume (81.2%). Matokeo pia yanaonesha kuwa, kiwango halisi cha uandikishaji 

katika shule za msingi ni kikubwa kwa Tanzania Zanzibar (96.9%) ikilinganishwa na 

asilimia 82.9 kwa Tanzania Bara.  

 

Kiwango Halisi cha Uandikishaji Shule za Msingi (Miaka 7-13) kwa Jinsi; Tanzania, SWM 2022 

 

Kiwango Halisi cha Uandikishaji Tanzania kimeongezeka kutoka asilimia 76.8 mwaka 

2012 hadi asilimia 83.3 mwaka 2022. Kiwango kama hicho pia kimeonekana kwa 

Tanzania Bara. Kwa Tanzania Zanzibar, Kiwango Halisi cha Uandikishaji 

kimeongezeka kutoka asilimia 85.9 mwaka 2012 hadi asilimia 96.9 mwaka 2022. 

Kiwango Halisi cha Uandikishaji katika Shule za Msingi (Miaka 7-13); Tanzania, SWM 2012 na 2022 
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Matokeo yanaonesha kuwa Mkoa wa Kilimanjaro kwa Tanzania Bara una kiwango 

kikubwa (96.4%) cha uandikishaji halisi ambapo Mkoa wa Tabora una kiwango kidogo 

(63.4%). Kwa Tanzania Zanzibar, Mkoa wa Mjini Magharibi una kiwango kikubwa cha 

uandikishaji halisi (98.2%) ambapo Mkoa wa Kaskazini Pemba una kiwango kidogo 

(93.9%). 

Kiwango Halisi cha Uandikishaji katika Shule za Msingi (Miaka 7-13) kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022 
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12.0 Hali ya Mahudhurio Shuleni 

Matokeo ya Sensa 2022 yanaonesha kuwa, kati ya  watu wenye umri wa miaka minne 

na zaidi Tanzania, asilimia 19.9 hawajawahi kuhudhuria shule;  kiwango ni kikubwa 

zaidi (21.8%) kwa wanawake ikilinganishwa na wanaume (17.9%). Kiwango cha 

kutohudhuria shule ni kikubwa (20.2%) kwa Tanzania Bara ikilinganishwa na  Tanzania 

Zanzibar (11.2%).  

Asilimia ya Mgawanyo wa Watu wenye Umri wa Miaka Minne na Zaidi kwa Jinsi na Hali ya Mahudhurio 
Shuleni; Tanzania SWM 2022

 

 

13.0  Hali ya Kazi katika Ajira 

Matokeo ya Sensa 2022 yanaonesha kuwa watu wengi waliokatika ajira (43.2%) 
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watu walioajiriwa (27.3%) wako katika kazi za kawaida zisizo za ujuzi ikifuatiwa na 

kilimo/uvuvi (24.2%). 
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14.0 Kiwango cha Ulemavu  

Matokeo ya Sensa 2022, yanaonesha kuwa asilimia 11.2 ya watu Tanzania, wenye 

umri wa miaka 7 na zaidi wana aina fulani ya ulemavu. Kuna tofauti ndogo ya kiwango 

cha watu wenye ulemavu kati ya Tanzania Bara (11.2%) na Tanzania Zanzibar 

(11.4%).   

Kiwango cha ulemavu kinatofautiana kati ya mkoa na mkoa. Mkoa wa Shinyanga una 

kiwango kidogo (8.8%) ya watu wenye ulemavu ambapo Mkoa wa Kilimanjaro una 

kiwango kikubwa (15.3%).  

 

 

 

 

Kiwango cha Ulemavu kwa Watu wenye Umri wa Miaka 7 na Zaidi kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022  
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15.0 Hali ya Umiliki wa Ardhi 

Asilimia 32.5 ya watu wenye umri wa miaka 15 na zaidi Tanzania wanamiliki ardhi 

ambapo asilimia 29.2 ya wanawake wanamiliki ardhi ikilinganishwa na asilimia 36.2 

ya wanaume. Umiliki wa ardhi kwa Tanzania Bara ni asilimia 33.0 na Tanzania 

Zanzibar ni asilimia 16.2.  

Mgawanyo wa Asilimia ya Watu wenye Umri wa Miaka 15 na Zaidi Wanaomiliki Ardhi kwa Jinsi; Tanzania, 
SWM 2022 

 

Matokeo yanaonesha kuwa, kwa Tanzania Bara, Mkoa wa Mtwara una asilimia kubwa 

(47.0%) ya watu wenye umri wa miaka 15 na zaidi wanaomiliki ardhi ukifuatiwa na 

Mkoa wa Ruvuma (45.3%). Aidha, Mikoa ya Dar es Salaam na Katavi ina asilimia 

ndogo ya watu wanaomiliki ardhi (21.2% na 23.0% mtawalia). Kwa Tanzania Zanzibar, 

Mkoa wa Kaskazini Unguja una asilimia ndogo ya watu wanaomiliki ardhi (12.6%) na 

Mkoa wa Kusini Unguja una asilimia kubwa (22.9%). 
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Asilimia ya Watu Wenye Umri wa Miaka 15 na Zaidi Wanaomiliki Ardhi kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022 
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16.0 Umiliki wa Rasilimali (Assets) katika Kaya 

Matokeo ya Sensa 2022 yanaonesha kuwa, asilimia 64.5 ya kaya Tanzania zinamiliki 

nyumba. Asilimia ya kaya zinazomiliki nyumba ni kubwa (71.3%) kwa Tanzania 

Zanzibar ikilinganishwa na Tanzania Bara (64.3%). Matokeo pia yanaonesha kuwa, 

asilimia 63.1 ya kaya Tanzania zinamiliki ardhi au shamba na asilimia 55.0 zinamiliki 

jembe la mkono. 

Asilimia ya Umilikaji wa Rasilimali katika Kaya; Tanzania, SWM 2022  
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17. Kaya Zinazotumia Nishati ya Umeme Kuangazia 

Matokeo ya Sensa 2022 yanaonesha kuwa asilimia 37.4 ya kaya Tanzania zinatumia 

umeme wa gridi ya Taifa (TANESCO/ZECO) kama chanzo kikuu cha nishati ya 

kuangazia. Matumizi ya umeme kama chanzo kikuu cha nishati ya kuangazia kwa 

Tanzania Zanzibar ni makubwa (66.9%) ikilinganishwa na Tanzania Bara (36.6%). 

Aidha, Mkoa wa Simiyu una kiwango cha chini zaidi cha kaya (15.9%) zinazotumia 

umeme kama chanzo kikuu cha nishati ya kuangazia ambapo Mkoa wa Mjini 

Magharibi una kiwango cha juu zaidi (88.9%). 

Asilimia ya Kaya Zinazotumia Umeme kutoka Gridi ya Taifa kama Chanzo Kikuu cha Nishati ya 
Kuangazia kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022 
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Asilimia ya Kaya Zinazotumia Umeme kutoka Gridi ya Taifa Kama Chanzo Kikuu cha Nishati ya Kuangazia 
Tanzania; SWMT 2012 na 2022 

 

18.0  Kaya zinazotumia Maji ya Bomba/Mfereji 

Matokeo ya Sensa 2022 yanaonyesha kuwa, karibu nusu ya kaya zote Tanzania na 

Tanzania Bara (50.9% na 50.2% mtawalia) zinatumia maji ya bomba/mfereji kama 

chanzo kikuu cha maji ya kunywa. Hata hivyo, kwa Tanzania Zanzibar takriban robo 

tatu (74.7%) ya kaya zote zinatumia maji ya bomba/mfereji kama chanzo kikuu cha 

maji ya kunywa. 

 

Aidha, kaya zinazotumia maji ya bomba/mfereji kama chanzo kikuu cha maji ya 

kunywa kwa Tanzania zimeongezeka kutoka asilimia 37.0 mwaka 2012 hadi asilimia 

50.9 mwaka 2022. Kwa Tanzania Bara, ongezeko hilo ni kutoka asilimia 36.0 hadi 

50.2 na asilimia 73.0 hadi 74.7 kwa Tanzania Zanzibar. 

 

Asilimia ya Kaya Zinazotumia Maji ya Bomba/Mfereji Kama Chanzo Kikuu cha Maji ya Kunywa; Tanzania, 
SWM 2012 na 2022 
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Matumizi ya maji ya bomba/mfereji kama chanzo kikuu cha maji ya kunywa kwa kaya 

yanatofautiana kimkoa kuanzia asilimia 18.3 kwa Mkoa wa Geita hadi asilimia 86.6 

kwa Mkoa Kilimanjaro. 

 

Asilimia ya Kaya Zinazotumia Maji ya Bomba/Mfereji kama Chanzo Kikuu cha Maji ya Kunywa kwa Mkoa; 
Tanzania, SWM 2022  
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Asilimia ya Kaya zisizo na Vyoo kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022 
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Asilimia ya Kaya Zisizo na Vyoo; Tanzania, SWM 2012 na 2022 

 

 

20.0 Utupaji wa Taka Ngumu 

Matokeo ya Sensa 2022 yanaonesha kuwa, asilimia 40.1 ya kaya zinachoma taka 

ngumu kama njia kuu ya utupaji taka ngumu ikifuatiwa na asilimia 21.9 ya kaya 
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njia kuu. Utupaji wa taka ngumu kwa kutumia njia ya ukusanyaji wa mara kwa mara 

inatumika zaidi katika mikoa ya Dar es Salaam (64.4%) na Mjini Magharibi (asilimia 

64.2).  
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Asilimia ya Kaya kwa Aina ya Utupaji wa Taka Ngumu na Mkoa; Tanzania, SWM 2022 
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21.0 Umiliki Binafsi wa Simu za Mkononi  

Matokeo ya Sensa 2022 yanaonesha kuwa, asilimia 82.5 ya watu wenye umri wa 

miaka 15 na zaidi wanamiliki simu ya mkononi. Kiwango cha watu wanaomiliki simu 

ya mkononi ni kikubwa zaidi kwa Tanzania Zanzibar (88.8%) ikilinganishwa na 

Tanzania Bara (82.3%). Umiliki wa simu ya mkononi ni mkubwa zaidi kwa wanaume 

ikilinganishwa na wanawake kwa Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar. 

 

Asilimia ya Watu Wenye Umri wa Miaka 15 na Zaidi Wanaomiliki Simu ya Mkononikwa 
Jinsi; Tanzania, SWM 2022  
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miaka 25-29.  
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Asilimia ya Watu Wenye Umri wa Miaka minne na Zaidi Wanaomiliki Simu ya Mkononi kwa Aina ya Simu 
na Umri; Tanzania, SWM 2022 

 
 
 
 

Mikoa yenye zaidi ya asilimia 90 ya watu wanaomiliki simu ya mkononi ni Dar es alaam 

(94.0%) ikifuatiwa na Mjini Magharibi (92.2%) na Kusini Unguja (91.8%). Mkoa wa 

Rukwa pekee una chini ya asilimia 75 ya watu wanaomiliki simu za mkononi (72.1%). 
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22.0  Umiliki wa Simu ya Mkononi katika Kaya 

Asilimia 85.3 ya kaya Tanzania zina angalau mwanakaya mmoja mwenye umri wa 

miaka minne na zaidi ambaye anamiliki aina yoyote ya simu ya mkononi. Kiwango cha 

kaya zinazomiliki simu ya mkononi ni kikubwa (95.5%) kwa Tanzania Zanzibar 

ikilinganishwa na Tanzania Bara (85.0%). 

Kiwango cha kaya zenye angalau mwanakaya mmoja anayemiliki simu ya mkononi 

Tanzania ni kati ya asilimia 69.4 kwa Mkoa wa Rukwa hadi asilimia 97.9 kwa Mkoa 

wa Mjini Magharibi. Mikoa yote ya Tanzania Zanzibar ina zaidi ya asilimia 90 ya kaya 

zenye angalau mwanakaya mmoja mwenye miaka minne na zaidi ambaye anamiliki 

simu ya mkononi. 

 

Asilimia ya Kaya Zenye Angalau Mwanakaya Mmoja Mwenye Umri wa Miaka Minne na Zaidi Anayemiliki 
Simu ya Mkononi kwa Mkoa; Tanzania, SWM 2022. 

  

 

 

 

Tanzania: 85.3% 

Tanzania Bara: 85.0% 

Tanzania Zanzibar: 95.5% 
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23.0 Umiliki Binafsi wa Kompyuta 

Takriban asilimia nne (3.7%) ya watu wenye umri wa miaka 15 na zaidi Tanzania 

wanamiliki kompyuta (asilimia 2.6 wanamiliki kompyuta mpakato na asilimia 1.1 

wanamiliki kompyuta ya mezani). Asilimia ya watu wanaomiliki kompyuta Tanzania 

Zanzibar ni kubwa (5.6%) ikilinganishwa na ile ya Tanzania Bara (3.7%). Mkoa wa Dar 

es Salaam una asilimia kubwa ya watu wanaomiliki kompyuta (9.8%), ukifuatiwa na 

mikoa ya Mjini Magharibi (8.3%) na Arusha (5.9%). 

Asilimia ya Watu wenye Umri wa Miaka 15 na Zaidi Wanaomiliki Kompyuta kwa Mkoa; Tanzania, 2022 
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